Fund / Insurance
“ไทยประกันชีวิต Experience” เล่า Legacy สร้าง Loyalty - ผ่าน Immersive Experience
06 มิถุนายน 2567
ไทยประกันชีวิต เปิดพื้นที่สร้างประสบการณ์เสมือนจริง หรือ Immersive Experience กับ “ไทยประกันชีวิต Experience” สร้างความภาคภูมิใจ ความรัก และความผูกพันต่อแบรนด์ เจาะกลุ่มบุคลากรภายในเป็นกลุ่มเป้าหมายแรก ทั้งผู้บริหาร พนักงานและฝ่ายขาย
![ไทยประกันชีวิต Experience copy.jpg](https://www.share2trade.com/storage/Coloum/fund-insurance/2024/June/%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%95%20Experience%20copy.jpg)
หลังการเปิดตัวอย่างเป็นทางการของ โครงการไทยประกันชีวิต Experience บริเวณชั้น 10 อาคารไทยประกันชีวิต สาขาบางนา เมื่อเดือนมีนาคม 2567 ที่ผ่านมา ภายใต้แนวคิด “OUR STORY, OUR JOURNEY” ซึ่งไทยประกันชีวิตตั้งเป้าให้พื้นที่แห่งนี้ เป็นพื้นที่บอกเล่าเรื่องราวประวัติศาสตร์ เส้นทางความสำเร็จ และความเข้มแข็งของวัฒนธรรมองค์กรของไทยประกันชีวิต และการเป็นแบรนด์ที่สร้างแรงบันดาลใจให้กับสังคมไทยมาอย่างยาวนาน
นายไชย ไชยวรรณ กรรมการและประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ไทยประกันชีวิต จำกัด (มหาชน) หรือ TLI เปิดเผยว่า โครงการ “ไทยประกันชีวิต Experience” ริเริ่มขึ้นจากความมุ่งมั่นในการสร้างแบรนด์ ผ่านกลยุทธ์การตลาดแบบ Immersive Marketing หรือการสร้างประสบการณ์เสมือนจริงอย่างเต็มรูปแบบให้กับผู้บริโภค ด้วยการนำเสนอผ่านมัลติมีเดียและเทคนิคพิเศษโดยนำเอาเทคโนโลยีด้าน Digital Media มาสร้างประสบการณ์ร่วมและสร้างการเข้าถึงใจ จนทำให้ผู้บริโภคไม่ได้รู้สึกว่าตนเองเป็นเพียงแค่ผู้รับชมเท่านั้น แต่ได้ก้าวข้ามไปเป็นส่วนหนึ่งหรือเป็นผู้ที่เคยอยู่ในช่วงเวลานั้นๆ อย่างสมจริงที่สุด
ด้วยวัตถุประสงค์ที่ต้องการสร้างความรู้สึกรักและผูกพันกับแบรนด์ไทยประกันชีวิต จึงเป็นที่มาของการกำหนดกลุ่มเป้าหมายที่ไทยประกันชีวิตต้องการให้เข้าชมโครงการ “ไทยประกันชีวิต Experience” โดยกำหนดให้บุคลากรภายใน ได้แก่ ผู้บริหาร พนักงาน และฝ่ายขายของไทยประกันชีวิตเป็นกลุ่มเป้าหมายแรก ด้วยความตั้งใจที่ต้องการให้บุคลากรไทยประกันชีวิต ได้เรียนรู้ถึงประวัติศาสตร์ในฐานะบริษัทประกันชีวิตแห่งแรกของคนไทย และเจตนารมณ์ของไทยประกันชีวิตในการดูแลชีวิตคนไทยและสังคมไทย บนแนวคิดที่ให้ความสำคัญกับคุณค่าของชีวิต และคุณค่าของความรัก ที่ไม่ใช่แค่จากการบอกเล่า การอ่าน หรือการจัดอบรม แต่ต้องการให้คนไทยประกันชีวิตรู้สึกเสมือนว่าตนเองได้ย้อนเวลากลับไปอยู่ในเหตุการณ์นั้นๆ เพื่อเรียนรู้ตัวตนของแบรนด์ไทยประกันชีวิต ซึ่งจะสามารถสร้างความเชื่อมั่น ความภาคภูมิใจ และความรักต่อองค์กรให้เกิดขึ้นได้อย่างเป็นรูปธรรม
ปัจจุบันมีบุคลากรไทยประกันชีวิตทั้งที่ทำงานอยู่กับบริษัทฯ มาอย่างยาวนาน และพนักงานใหม่ที่เพิ่งเข้าร่วมงานกับบริษัทฯ กว่า 500 คน ที่ได้เข้าชมโครงการ “ไทยประกันชีวิต Experience” โดยจากผลสำรวจความคิดเห็นและประเมินความพึงพอใจ มากกว่า 90% ประทับใจในวิธีการและเทคนิคการนำเสนอ ในรูปแบบ Immersive Experience ที่ให้ความรู้สึกเสมือนจริง ทำให้ได้ร่วมสัมผัสประสบการณ์ และอยู่ในช่วงประวัติศาสตร์ของไทยประกันชีวิต (Legacy) เกิดความรัก ผูกพัน และความภาคภูมิใจ (Loyalty) ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของไทยประกันชีวิต ซึ่งเป็นบริษัทประกันชีวิตของคนไทย และทำเพื่อคนไทยอย่างแท้จริง พร้อมกันนี้ ยังเกิดความรู้สึกเชื่อมั่นในภาพลักษณ์ของความเป็นแบรนด์ที่สร้างแรงบันดาลใจ และต้องการเป็นสื่อกลางหรือกระบอกเสียง ในการบอกเล่าถึงความภาคภูมิใจเหล่านี้ให้กับกลุ่มเพื่อนหรือในกลุ่มสังคมต่อไปอีกด้วย ขณะเดียวกัน กว่า 95% ยังเชื่อมั่นว่าโครงการ “ไทยประกันชีวิต Experience” จะเป็นสื่อที่มีประสิทธิภาพดีเยี่ยมในการสร้างความประทับใจและความเชื่อมั่นในแบรนด์ไทยประกันชีวิต ให้แก่กลุ่มเป้าหมายที่ได้เข้าเยี่ยมชม
![ไทยประกันชีวิต Experience copy.jpg](https://www.share2trade.com/storage/Coloum/fund-insurance/2024/June/%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%95%20Experience%20copy.jpg)
หลังการเปิดตัวอย่างเป็นทางการของ โครงการไทยประกันชีวิต Experience บริเวณชั้น 10 อาคารไทยประกันชีวิต สาขาบางนา เมื่อเดือนมีนาคม 2567 ที่ผ่านมา ภายใต้แนวคิด “OUR STORY, OUR JOURNEY” ซึ่งไทยประกันชีวิตตั้งเป้าให้พื้นที่แห่งนี้ เป็นพื้นที่บอกเล่าเรื่องราวประวัติศาสตร์ เส้นทางความสำเร็จ และความเข้มแข็งของวัฒนธรรมองค์กรของไทยประกันชีวิต และการเป็นแบรนด์ที่สร้างแรงบันดาลใจให้กับสังคมไทยมาอย่างยาวนาน
นายไชย ไชยวรรณ กรรมการและประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ไทยประกันชีวิต จำกัด (มหาชน) หรือ TLI เปิดเผยว่า โครงการ “ไทยประกันชีวิต Experience” ริเริ่มขึ้นจากความมุ่งมั่นในการสร้างแบรนด์ ผ่านกลยุทธ์การตลาดแบบ Immersive Marketing หรือการสร้างประสบการณ์เสมือนจริงอย่างเต็มรูปแบบให้กับผู้บริโภค ด้วยการนำเสนอผ่านมัลติมีเดียและเทคนิคพิเศษโดยนำเอาเทคโนโลยีด้าน Digital Media มาสร้างประสบการณ์ร่วมและสร้างการเข้าถึงใจ จนทำให้ผู้บริโภคไม่ได้รู้สึกว่าตนเองเป็นเพียงแค่ผู้รับชมเท่านั้น แต่ได้ก้าวข้ามไปเป็นส่วนหนึ่งหรือเป็นผู้ที่เคยอยู่ในช่วงเวลานั้นๆ อย่างสมจริงที่สุด
ด้วยวัตถุประสงค์ที่ต้องการสร้างความรู้สึกรักและผูกพันกับแบรนด์ไทยประกันชีวิต จึงเป็นที่มาของการกำหนดกลุ่มเป้าหมายที่ไทยประกันชีวิตต้องการให้เข้าชมโครงการ “ไทยประกันชีวิต Experience” โดยกำหนดให้บุคลากรภายใน ได้แก่ ผู้บริหาร พนักงาน และฝ่ายขายของไทยประกันชีวิตเป็นกลุ่มเป้าหมายแรก ด้วยความตั้งใจที่ต้องการให้บุคลากรไทยประกันชีวิต ได้เรียนรู้ถึงประวัติศาสตร์ในฐานะบริษัทประกันชีวิตแห่งแรกของคนไทย และเจตนารมณ์ของไทยประกันชีวิตในการดูแลชีวิตคนไทยและสังคมไทย บนแนวคิดที่ให้ความสำคัญกับคุณค่าของชีวิต และคุณค่าของความรัก ที่ไม่ใช่แค่จากการบอกเล่า การอ่าน หรือการจัดอบรม แต่ต้องการให้คนไทยประกันชีวิตรู้สึกเสมือนว่าตนเองได้ย้อนเวลากลับไปอยู่ในเหตุการณ์นั้นๆ เพื่อเรียนรู้ตัวตนของแบรนด์ไทยประกันชีวิต ซึ่งจะสามารถสร้างความเชื่อมั่น ความภาคภูมิใจ และความรักต่อองค์กรให้เกิดขึ้นได้อย่างเป็นรูปธรรม
ปัจจุบันมีบุคลากรไทยประกันชีวิตทั้งที่ทำงานอยู่กับบริษัทฯ มาอย่างยาวนาน และพนักงานใหม่ที่เพิ่งเข้าร่วมงานกับบริษัทฯ กว่า 500 คน ที่ได้เข้าชมโครงการ “ไทยประกันชีวิต Experience” โดยจากผลสำรวจความคิดเห็นและประเมินความพึงพอใจ มากกว่า 90% ประทับใจในวิธีการและเทคนิคการนำเสนอ ในรูปแบบ Immersive Experience ที่ให้ความรู้สึกเสมือนจริง ทำให้ได้ร่วมสัมผัสประสบการณ์ และอยู่ในช่วงประวัติศาสตร์ของไทยประกันชีวิต (Legacy) เกิดความรัก ผูกพัน และความภาคภูมิใจ (Loyalty) ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของไทยประกันชีวิต ซึ่งเป็นบริษัทประกันชีวิตของคนไทย และทำเพื่อคนไทยอย่างแท้จริง พร้อมกันนี้ ยังเกิดความรู้สึกเชื่อมั่นในภาพลักษณ์ของความเป็นแบรนด์ที่สร้างแรงบันดาลใจ และต้องการเป็นสื่อกลางหรือกระบอกเสียง ในการบอกเล่าถึงความภาคภูมิใจเหล่านี้ให้กับกลุ่มเพื่อนหรือในกลุ่มสังคมต่อไปอีกด้วย ขณะเดียวกัน กว่า 95% ยังเชื่อมั่นว่าโครงการ “ไทยประกันชีวิต Experience” จะเป็นสื่อที่มีประสิทธิภาพดีเยี่ยมในการสร้างความประทับใจและความเชื่อมั่นในแบรนด์ไทยประกันชีวิต ให้แก่กลุ่มเป้าหมายที่ได้เข้าเยี่ยมชม